Menu
0
Trang chủ » HỎI ĐÁP»LĨNH VỰC HÌNH SỰ» Hành vi xúc phạm danh dự, nhân phẩm và yêu cầu bồi thường

Hành vi xúc phạm danh dự, nhân phẩm và yêu cầu bồi thường

LĨNH VỰC HÌNH SỰ

Hiện nay, người dùng Mạng xã hội rất phổ biến. Bí mật về đời tư, danh dự, nhân phẩm có thể bị bêu riếu tràn lan trên mạng xã hội. Bị người khác xúc phạm danh dự, nhân phẩm, uy tín trên mạng xã hội, làm thế nào để bảo vệ danh dự nhân phẩm của bản thân?

Luật sư tư vấn:  

Điều 34 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định: 

Danh dự, nhân phẩm, uy tín của cá nhân là bất khả xâm phạm và được pháp luật bảo vệ…

Nếu danh dự, nhân phẩm của mình bị xúc phạm nghiêm trọng, bạn có thể yêu cầu cơ quan có thẩm quền nơi người có hành vi có dấu hiệu tội phạm cư trú truy cứu trách nhiệm hình sự người đó về tội làm nhục người khác theo quy định tại Điều 155 Bộ luật hình sự 2015:

1. Người nào xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác, thì bị phạt cảnh cáo, phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

Đánh giá mức độ nghiêm trọng: phụ thuộc vào thái độ, nhận thức, mục đích của người phạm tội (mong muốn làm nhục người khác) cường độ và thời gian kéo dài của hành vi xúc phạm; môi trường diễn ra hành vi xúc phạm, sự tác động cụ thể đối với người bị hại (bị ảnh hưởng về tâm lý) …

Bên cạnh đó, Điều 592 Bộ luật dân sự 2015 quy định thiệt hại do danh dự, nhân phẩm, uy tín bị xâm phạm bao gồm:

+) Chi phí hợp lý để hạn chế, khắc phục thiệt hại;

+) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút;

+ Thiệt hại khác do luật quy định.

Như vậy, khi bạn chứng minh được thiệt hại về danh dự, nhân phẩm và uy tín của mình thì bạn có thể yêu cầu người gây thiệt hại cho mình bồi thường. Mức bồi thường do hai bên thỏa thuận, nếu không thỏa thuận được thì mức tối đa không quá 10 lần mức lương cơ sở tại thời điểm bồi thường. 

Liên hệ hotline: 0914.500518 để được tư vấn cụ thể hơn.

Luật sư hình sự

icon1 English

 

QUÝ KHÁCH CHỈ CẦN GỌI 0914 500 518 - 0932 575 030

 

Gởi tin nhắn đến chúng tôi