Menu
0

GÓP VỐN VÀO DOANH NGHIỆP

Thành lập chi nhánh

Kế toán Công ty CP phần mềm truyền thông quốc tế hỏi:  Công ty em đang có vốn điều lệ là 500 triệu giờ muốn nâng vốn điều lệ lên thành 10 tỷ có cần phải nộp 10 tỷ vào tài khoản ngân hàng không ạ?”.

Em xin trân trọng cảm ơn Luật sư!

Luật sư Doanh nghiệp và Đầu tư nước ngoài trả lời:

Những văn bản quy định về góp vốn bằng tiền mặt hay chuyển khoản

  • Thông tư 09/2015/TT-BTC
  • Công văn 786/TCT-CS ngày 1/3/2016 của Tổng cục thuế
  • Nghị định số 222/2013/NĐ-CP

I. Doanh nghiệp góp vốn

Theo Điều 3 Thông tư 09/2015/TT-BTC của Bộ tài chính có  quy định:

Hình thức thanh toán trong giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác

1. Các doanh nghiệp không sử dụng tiền mặt (tiền giấy, tiền kim loại do Ngân hàng Nhà nước phát hành) để thanh toán khi thực hiện các giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác.

2. Khi thực hiện giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác, các doanh nghiệp sử dụng các hình thức sau:

a) Thanh toán bằng Séc;

b) Thanh toán bằng ủy nhiệm chi – chuyển tiền;

c) Các hình thức thanh toán không sử dụng tiền mặt phù hợp khác theo quy định hiện hành.

3. Doanh nghiệp khi thực hiện giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác bằng tài sản (không phải bằng tiền) thực hiện theo quy định của pháp luật về doanh nghiệp.

Như vậy:

– Doanh nghiệp này góp vốn vào doanh nghiệp khác phải chuyển khoản

– Doanh nghiệp này vay, mượn tiền của doanh nghiệp khác phải có chứng từ của ngân hàng

  • Thanh toán bằng Séc
  • Thanh toán bằng Ủy nhiệm chi, chuyển tiền

– Các giao dịch như chuyển nhượng, mua bán vốn góp vào DN khác không được thanh toán bằng tiền mặt.

Nếu DN  có hành vi vi phạm các giao dịch tài chính được quy định tại Thông tư này bị cán bộ kiểm tra phát hiện sẽ bị xử phạt theo quy định của pháp luật.

II. Cá nhân góp vốn

Áp dụng Công văn 786/TCT-CS ngày 1/3/2016 của Tổng cục thuế:

Cá nhân khi góp vốn vào các doanh nghiệp KHÔNG bắt buộc phải góp vốn phải qua tài khoản ngân hàng. Cá nhân đó có thể góp vốn bằng tiền mặt hoặc qua ngân hàng, tuy nhiên để đảm bảo tính minh bạch, khách quan thì cá nhân đó nên góp vốn qua ngân hàng.

Theo đó:

Pháp luật chỉ hạn chế góp vốn bằng tiền mặt khi doanh nghiệp này thực hiện việc góp vốn vào doanh nghiệp khác chứ không hạn chế việc góp vốn của cá nhân vào doanh nghiệp. Em có thể xem các cổ đông sáng lập hoặc những người muốn nhận/ chuyển nhượng vốn góp của mình là ai để có quyết định cho phù hợp.

Luật sư luôn sẵn sàng hỗ trợ và nhận thực hiện các dịch vụ/ thủ tục pháp lý chuyển nhượng vốn giữa các cổ đông.

Liên hệ Ls: 0932.575030 & 0914.500518

Luật sư Doanh nghiệp và Đầu tư nước ngoài.

icon1 English

 

QUÝ KHÁCH CHỈ CẦN GỌI 0914 500 518 - 0932 575 030

 

Gởi tin nhắn đến chúng tôi